" คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: " คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

โพสต์โดย djtori เมื่อ อังคาร พ.ย. 07, 2023 1:36 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:
djtori เขียน:ผมว่า คาริบู ก็แค่สปาย ที่ทำเพื่อเงิน น่าจะคาบข่าวไปให้ บากี้ คร็อกโคได หรืออาจจะหนวดดำ

แต่เทคนิคการเเินเรือชั้นสูง ผมว่าหลายๆคนก็สามารถใช้ได้ ถ้ารู้เรื่องเหล่านี้ ดังนั้นไม่น่าเป็นตัวชี้วัดอะไร ที่คาริบูทำ อาจจะเพราะ ความสะดวกสบาย หรือไปรู้อะไรมาเท่านั้นเอง

ส่วนชายที่มีแผลไฟไหม้ จะเนื้อเรื่อง ที่แพลมๆ
อาจจะเป็นเซาโร ซึ่งน่าจะเคยเห็น โพเนกีฟ อยู่บ้าง หรือ
เคยได้ยินจากทีมนักวิจัยในโอฮาร่า

แต่จะมีเทคนิกการเดินเรือชั้นสูงไหม บอกไม่ได้ เพราะเนื้อเรื่องไม่ปรากฎ แต่ที่แน่ๆ อาจจะไม่เกี่ยวกับอาวุธโบราณเชยก็เป็นได้

ส่วนน้ำวน คงเกิดจากภูมิประเทศแถวนั้นมากกว่า
เหมือนที่วาโนะ พอภูมิประเทศเปลี่ยนไป การเข้าประเทศ
การเดินทางแถวนั้นก็เปลี่ยนตาม

และเรื่อง แซงค์ ไปเอลบัฟมาแล้วมีโอกาสไปเกาะสุดท้ายไหม
คือถ้าได้เบาะแสจากเซาโร ก็ได้โพเนกีฟ จากคิดส์ อีก 2 อัน ก็ยังไม่ครบอยู่ดีครับ

ดังนั้นผมมองว่า ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน ทั้งอาวุธโบราณ ชายผํ้มีแผลไฟไหม้ และคาริบู

ถ้าเซาโร คือ ชายที่มีแผลไหม้แสดงว่า เร้ดโพเนกีฟชิ้นสุดท้ายนี้น่าจะถูกตั้งทิ้งไว้ที่เอลบาฟ
(เซาโรไปเคลื่อนย้ายเร้ดโพเนกีฟจากเกาะเงือกมาเก็บไว้ที่เอลบาฟ)

คราวนี้ถ้ากลุ่มหมวกฟางมาถึง ก็จะเป็นกลุ่มแรกที่เก็บครบทั้ง 4 ชิ้นแล้ว

ที่น่าคิดนับจากนี้ ความสำคัญจากโรบิ้น จะถูกย้ายไปที่นามิไหมครับ
เพราะต้องมีการมาร์คจุด 4 จุด ลงบนแผนที่จริงครับ
(หน้าที่นามินอกจากต้นหนเรือ ก็คือ นักเขียนแผนที่)ก็จะมีความสำคัญก็คราวนี้

(ส่วนคาริบู ผมกลัวว่าหลังจากนำความลับเหล่านี้ไปขายได้เงินมาแล้ว น่าจะมีความเสี่ยงสูงที่จะถูกเก็บปิดปากอีกทีนะครับ )

ไม่เข้าใจว่า ทำไมเซาโรต้องย้าย โพเนกีฟ แล้ว อาณาจักรริวงูยอมงั้นเหรอ เชื่อมโยงขาดความเป็นไปได้อยู่ครับ คือ เจ็บหนักขนาดนั้น แถมต้องหลบซ่อนตัวอีก คงไม่ไปไหนนอกจากซ่อนในเอลบัฟ แน่ ไม่งั้นโดนรัฐบาลโลกตามล่านะครับ

ส่วนคาริบูไม่น่าจะรู้ทุกเรืีอง เพราะตอนนี้ เขาก็ยังไม่รู้ว่า
ชายผู้มีแผลไฟไหม้คือใคร
djtori

Re: " คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร พ.ย. 07, 2023 7:10 am

(จากตอนที่967)ตอนย้อนอดีตโอเด้ง ตอนไปหาเร้ดโพเนกีฟกับพวกโรเจอร์ที่เกาะเงือก
มีโพเนกีฟทั้งหมด 2 ก้อนนะครับ มีโพเนกีฟสีแดงด้วยครับ

แต่ปัจจุบันตอนที่กลุ่มหมวกฟางไปที่เกาะเงือก (ตอนที่ 628) เหลืออยู่เพียง 1 ก้อนเท่านั้นครับ (ก้อนสีแดงน่าจะถูกเคลื่อนย้ายไปที่อื่นแล้ว)

คราวนี้เบาะแสของเร้ดโพเนกีฟก้อนนี้ ก็ไปอยู่ที่ชายที่มีแผลไหม้

ผมก็เลยสงสัยว่าชายที่มีแผลไหม้เป็นคนที่เคลื่อนย้ายไปซ่อนไว้ที่อื่นรึเปล่าครับ หรือว่าแค่รู้ที่ตั้งใหม่ของเร้ดโพเนกีฟอย่างเดียวแต่ตัวเองไม่ได้นำไปซ่อนเอาไว้ครับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย djtori เมื่อ อังคาร พ.ย. 07, 2023 9:43 am

มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:(จากตอนที่967)ตอนย้อนอดีตโอเด้ง ตอนไปหาเร้ดโพเนกีฟกับพวกโรเจอร์ที่เกาะเงือก
มีโพเนกีฟทั้งหมด 2 ก้อนนะครับ มีโพเนกีฟสีแดงด้วยครับ

แต่ปัจจุบันตอนที่กลุ่มหมวกฟางไปที่เกาะเงือก (ตอนที่ 628) เหลืออยู่เพียง 1 ก้อนเท่านั้นครับ (ก้อนสีแดงน่าจะถูกเคลื่อนย้ายไปที่อื่นแล้ว)

คราวนี้เบาะแสของเร้ดโพเนกีฟก้อนนี้ ก็ไปอยู่ที่ชายที่มีแผลไหม้

ผมก็เลยสงสัยว่าชายที่มีแผลไหม้เป็นคนที่เคลื่อนย้ายไปซ่อนไว้ที่อื่นรึเปล่าครับ หรือว่าแค่รู้ที่ตั้งใหม่ของเร้ดโพเนกีฟอย่างเดียวแต่ตัวเองไม่ได้นำไปซ่อนเอาไว้ครับ

เอาตรงๆนะครับ ไม่ได้มีใครบอกนะครับว่า โพเนกีฟก้อนสุดท้ายอยู่กับชายที่มีรอยแผลไฟไหม้

คิดแค่บอกว่าจะไปหาชายผู้มีรอยแผลไฟไหม้ เพราะอาจจะมีเบาะแสของโพเนกีฟ ซึ่งตอนนั้นคิดมี แค่ 2 ใบก๊ออปปี้เร้ดโพเนกีฟ แต่ลูฟี่มี 3 แล้ว ไม่แน่ว่าชายผู้มีรอยแผลไฟไหม้ หรือเซาโรอาจจะรู้แค่ก้อนที่วาโนะ หรือสุนิชา หรือก้อนไหนก็เป็นไปได้หมดครับ และก้อนที่เกาะเงือก อาจจะถูกนำมาไว้ที่สุนิชาแล้วก็เป็นไปได้ครับ โอเด้งอาจจะขนมาก็เป็นได้ เพราะมีแต่โอเด้งที่มีความสัมพันธ์กับที่เกาะโช และเผ่ามิ้งค์

ทุกอย่างยังคาดเดาได้หลายทางครับ สิ่งที่เซาโรรู้อาจจะมาจากบันทึกที่มีในโอฮาร่า หรือคำบอกเล่าจากโอลิเวีย หรือเหล่านักโบราณคดีที่นั่นก็เป็นได้ครับ อย่าเพิ่งมั่นใจไปในทิศทางเดียวแบบที่ข้อมูลก็ยังมีไม่เยอะครับ ต้องลองรับฟังจินตนาการของคนอื่นครับ อย่าดึงโยงเข้าแค่ของตัวเองเท่านั้น ผมคิดว่าแบบนี้นะครับ
djtori

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ อังคาร พ.ย. 07, 2023 10:03 am

djtori เขียน:
มโนสำคัญกว่าความรู้ เขียน:(จากตอนที่967)ตอนย้อนอดีตโอเด้ง ตอนไปหาเร้ดโพเนกีฟกับพวกโรเจอร์ที่เกาะเงือก

เอาตรงๆนะครับ ไม่ได้มีใครบอกนะครับว่า โพเนกีฟก้อนสุดท้ายอยู่กับชายที่มีรอยแผลไฟไหม้

คิดแค่บอกว่าจะไปหาชายผู้มีรอยแผลไฟไหม้ เพราะอาจจะมีเบาะแสของโพเนกีฟ ซึ่งตอนนั้นคิดมี แค่ 2 ใบก๊ออปปี้เร้ดโพเนกีฟ แต่ลูฟี่มี 3 แล้ว ไม่แน่ว่าชายผู้มีรอยแผลไฟไหม้ หรือเซาโรอาจจะรู้แค่ก้อนที่วาโนะ หรือสุนิชา หรือก้อนไหนก็เป็นไปได้หมดครับ และก้อนที่เกาะเงือก อาจจะถูกนำมาไว้ที่สุนิชาแล้วก็เป็นไปได้ครับ โอเด้งอาจจะขนมาก็เป็นได้ เพราะมีแต่โอเด้งที่มีความสัมพันธ์กับที่เกาะโช และเผ่ามิ้งค์

ทุกอย่างยังคาดเดาได้หลายทางครับ สิ่งที่เซาโรรู้อาจจะมาจากบันทึกที่มีในโอฮาร่า หรือคำบอกเล่าจากโอลิเวีย หรือเหล่านักโบราณคดีที่นั่นก็เป็นได้ครับ อย่าเพิ่งมั่นใจไปในทิศทางเดียวแบบที่ข้อมูลก็ยังมีไม่เยอะครับ ต้องลองรับฟังจินตนาการของคนอื่นครับ อย่าดึงโยงเข้าแค่ของตัวเองเท่านั้น ผมคิดว่าแบบนี้นะครับ

ยังเป็นปริศนาอีกเยอะเลยครับ คงต้องรอไปพบเซาโรก่อนแล้วครับ
มโนสำคัญกว่าความรู้

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ อังคาร พ.ย. 07, 2023 4:41 pm

คาริบูอาจจะเป็นคนทำงานให้กับครอสกิลก็ได้
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hero2_pig

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!