" คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

ลานพูดคุยนานาสาระ เกี่ยวกับวันพีซโดยเฉพาะ เข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ที่นี่เลยจ้า

" คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ พุธ พ.ย. 01, 2023 7:47 pm

จะจับสังเกตได้ว่า เมื่อจะไปยังเกาะๆใหม่มักจะมีตัวละคร
ที่จะมาเป็นผู้ดำเนินเรื่องเชื่อมโยงสู่เกาะใหม่ๆที่จะเดินทางไปอยู่เสมอเสมอ
เช่น เดรสโรซ่า , เกาะโซ , วาโนะ (จะมี) ลอว์กับพวกโมโมะ
โฮลเค้ก (จะมี) เปคอมห์กับแก๊งค์คาโปเน่ เบจ
และ เอ้กเฮด (ก็มี) บอนนี่ เป็นตัวละครที่ดำเนินเรื่องเชื่อมโยงให้

ดังนั้น " ปริศนาของ(ชายที่มีแผลไหม้) " เองก็น่าจะมีบุคคลที่จะเป็นตัวที่เชื่อมโยงไปถึงด้วย แต่เราอาจจะมองข้ามเขาไปก็ได้

ส่วนตัวผมคิดว่า ตัวเชื่อมคนนั้นเขาก็คือ " คาริบู " คนที่เรามองข้ามเขาอยู่เสมอเสมอ

แต่ถ้าเราย้อนไทม์ไลน์กลับไป เขาคือชายที่ติดตามกลุ่มหมวกฟางเรื่อยมา ตั้งแต่การเริ่มเข้าโลกใหม่ก่อนเข้าเกาะเงือกด้วยซ้ำ แม้จะมีหายไปบางช่วง แต่เขาก็ได้ปรากฏให้เห็นในภาพเล่าเรื่องสั้นอยู่ แต่สุดท้ายแล้วเขาก็กลับมาพบกับกลุ่มหมวกฟางอีกครั้งที่วาโนะคุนิ จวบจนถึงเกาะปัจจุบันเอ้กเฮดนี้เลย
โดยเรายังไม่รู้จุดมุ่งหมายที่แท้จริงของคาริบูเลยว่าเขากำลังจะไปไหน

______แต่ที่แน่นอน คือ เขารู้เรื่องราวของอาวุธโบราณ ทั้ง 2 ชิ้น พลูตันและโพไซดอน ซึ่งเรื่องสำคัญเหล่านี้มีเพียงสมาชิกหลักกลุ่มหมวกฟางเท่านั้นที่ล่วงรู้
(แล้วคาริบูเขาสำคัญอย่างไรล่ะ อ.โอดะ ถึงปล่อยให้เขาล่วงรู้ความสำคัญขนาดนี้ได้ หรือว่าคาริบูเขาจะมีกุญแจสำคัญอะไรซ่อนอยู่)

______และมีอีกสิ่งหนึ่งที่คาริบู (เขาตั้งใจจะทำ)ก็คือ
" นำความลับของอาวุธโบราณทั้ง 2 ชิ้นนี้ (ไปบอกชายคนหนึ่ง)"

ผมจึงคิดว่า " ชายคนหนึ่งที่คาริบูจะนำความลับเหล่านี้ไปบอกนั่นก็คือ "
________________(ชายที่มีแผลไหม้)นั่นเองครับ______________

ดังนั้น ชายคนที่จะเชื่อมโยงไปสู่ชายที่มีแผลไฟไหม้ได้ก็คือ
คาริบู ชายที่เรามักมองข้ามเขามาเสมอนั่นเองครับ
คาริบู = กุญแจที่จะนำไปสู่ราฟเทลและเขาจะมีประโยชน์ต่อกลุ่มหมวกฟางก็คราวนี้นี่แหละ

(เหตุผลที่จะสามารถเชื่อมโยงถึงกันได้ท้ายนี้)
ปล. 1*** และถ้าเราย้อนกลับไปตอนย้อนอดีตที่กลุ่มโรเจอร์ตามหาเร้ดโพเนกีฟก่อนที่จะไปราฟเทล เราจะพบว่า มีเร้ดโพเนกีฟที่เคยอยู่ที่เกาะเงือกนี้ด้วย โดยมีทั้งหมด 2 ก้อน วางอยู่ด้วยกัน แต่ปัจจุบันเหลืออยู่เพียงก้อนเดียว คือก้อนที่ไม่ใช่เร้ดโพเนกีฟนั่นเอง
.....(ดังนั้น ถ้าเราจะตามหาเบาะแสของเร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย เกาะเงือกคือที่แรกๆที่เราจะสามารถหาเบาะแสนั้นได้).......
______แล้วกลุ่มหมวกฟางก็ได้พบกับกลุ่มของคาริบูก่อนเข้าเกาะเงือกโดยบังเอิญ(หรือโชคชะตา)กันนะ_____

ปล. 2***แต่ที่น่าสังเกตคือ
กลุ่มคาริบู " ล่วงรู้ " (เทคนิคการเดินเรือขั้นสูง)
โดยใช้สัตว์ทะเลขนาดยักษ์ที่คล้ายๆวัวให้ลากเรือให้
.......(จากสาเหตุนี้จึงทำให้คาดได้ว่า กลุ่มของคาริบู เคยเดินทางผ่านเกาะเงือกมาแล้วไม่ต่ำกว่า 1 ครั้งแน่นอน ไม่งั้นคงไม่ล่วงรู้ถึงเทคนิคการเดินเรือขั้นสูงผ่านเกาะเงือกนี้แน่นอน).......
_______แล้วเทคนิคการเดินเรือขั้นสูงนี้ คาริบูเรียนรู้มาจากใคร?_______

ปล. 3***มีคำกล่าวจากกลุ่มหนวดดำว่า
" ชายที่มีแผลไหม้ น่าจะมีความสามารถจากผลปีศาจ ที่สามารถสร้างน้ำวนยักษ์ ดูดกลืนเรือที่แล่นเข้าใกล้ได้ "

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า
" การสร้างน้ำวนยักษ์นั้น ไม่ได้มาจากความสามารถของผลปีศาจ "
****** แต่มาจาก (เทคนิคการเดินเรือขั้นสูง)********
โดยชายที่มีแผลไฟไหม้อาจจะมีความสามารถที่มากกว่าคาริบู
ตรงที่
******สามารถสั่งการ หรือควบคุม(สัตว์ทะเลยักษ์ที่ใช้ลากเรือ) ให้สามารถว่ายน้ำเพื่อสร้างกระแสน้ำวนยักษ์ขึ้นได้ตามคำสั่งของชายที่มีแผลไฟไหม้นั้นสั่งมา
มโนสำคัญกว่าความรู้

Re: " คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

โพสต์โดย หมวกฟางคุง เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 03, 2023 1:21 am

ผมคิดว่าชายที่มีแผลไหม้ น่าจะไม่มีบทในการมาชิงวันพีซครับ

คาริบู ดูเหมือนว่าจะทำงานให้ใครสักคน
และมีบทบาทได้รับรู้ข้อมูลเรื่องอาวุธโบราณ

ตัวละครที่น่าจะมีลูกน้องระดับรุกกี้ได้
และสนใจเรื่องนี้แน่ ๆ คือ คร็อคโคไดล์ กับ ทีช

ถ้าคาริบู ทำงานให้ทีช พลูตัน ที่อยู่วาโนะ
กับ โพไซดอน ก็น่าจะตกเป็นเป้าหมายและถูกชิงไปได้

แต่ในขณะเดียวกัน ความสนใจในประวัติศาสตร์ของทีช
และอำนาจที่มีก็อาจจะทำให้รู้หรือคาดเดาได้อยู่แล้วก็ได้
แค่ยังไม่ลงมือ หรือพลังที่ทีชมี อาจมากพอจนไม่ต้องการก็ได้

ดังนั้นจึงมีความเป็นไปได้ที่ คาริบู จะเป็นตัวช่วยของกลุ่มบากี้
ให้มามีส่วนพัวพันกับอาวุธโบราณและการเข้าถึงวันพีซมากขึ้นครับ

คิดว่าถ้ากลุ่มบากี้ได้ครอบครองอาวุธโบราณสักอัน ก็คงสนุกดี :lol:
อ่านวันพีซแปลไทยฉบับลิขสิทธิ์ 4 ทุ่มวันอาทิตย์(3ตอนล่าสุด) https://mangaplus.shueisha.co.jp/titles/100079

ภาพประจำตัวสมาชิก
หมวกฟางคุง
Sapphire Dragon
Sapphire Dragon

Re: " คาริบู " กุญแจสู่เร้ดโพเนกีฟก้อนสุดท้าย

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 03, 2023 7:03 am

หมวกฟางคุง เขียน:ผมคิดว่าชายที่มีแผลไหม้ น่าจะไม่มีบทในการมาชิงวันพีซครับ

คาริบู ดูเหมือนว่าจะทำงานให้ใครสักคน
และมีบทบาทได้รับรู้ข้อมูลเรื่องอาวุธโบราณ

ตัวละครที่น่าจะมีลูกน้องระดับรุกกี้ได้
และสนใจเรื่องนี้แน่ ๆ คือ คร็อคโคไดล์ กับ ทีช

ถ้าคาริบู ทำงานให้ทีช พลูตัน ที่อยู่วาโนะ
กับ โพไซดอน ก็น่าจะตกเป็นเป้าหมายและถูกชิงไปได้

แต่ในขณะเดียวกัน ความสนใจในประวัติศาสตร์ของทีช
และอำนาจที่มีก็อาจจะทำให้รู้หรือคาดเดาได้อยู่แล้วก็ได้
แค่ยังไม่ลงมือ หรือพลังที่ทีชมี อาจมากพอจนไม่ต้องการก็ได้

ดังนั้นจึงมีความเป็นไปได้ที่ คาริบู จะเป็นตัวช่วยของกลุ่มบากี้
ให้มามีส่วนพัวพันกับอาวุธโบราณและการเข้าถึงวันพีซมากขึ้นครับ

คิดว่าถ้ากลุ่มบากี้ได้ครอบครองอาวุธโบราณสักอัน ก็คงสนุกดี :lol:

ผมคิดว่าทั้ง2 ทั้งคาริบูและชายที่มีแผลไหม้ น่าจะใช้เทคนิคเหมือนกัน

คือ " เทคนิคการเดินเรือขั้นสูง " ที่ให้สัตว์ทะเลยักษ์ลากเรือให้ครับ

ผมคิดว่ามันอาจจะเชื่อมโยงถึงกันบ้างก็เลยจับนู้นจับนี่มาโยงกันครับ

โพสต์โดย hero2_pig เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 03, 2023 8:11 pm

ถ้าชายที่มีแผลไฟไหม้คือ พลโทเซาโร จริงๆ

คนที่จะเชื่อมโยงให้ แค่โรบินก็พอมั้งครับบบ
รูปภาพ
hero2_pig

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ พ.ย. 04, 2023 8:32 am

hero2_pig เขียน:ถ้าชายที่มีแผลไฟไหม้คือ พลโทเซาโร จริงๆ

คนที่จะเชื่อมโยงให้ แค่โรบินก็พอมั้งครับบบ

ถ้าเป็นพลโทเซาโร แชงคูสจะมีโอกาสได้เร้ดโพเนกีฟไปก่อนรึเปล่าครับ เพราะแชงคูสเพิ่งแวะไปที่เอลบาฟเมื่อเร็วๆนี้เองครับ

โพสต์โดย powerbomb เมื่อ เสาร์ พ.ย. 04, 2023 10:25 am

ผมว่าเราไม่ควรประเมินคาริบูสูงขนาดนั้นครับ

บทที่ผ่านมาก็เห็นชัดแล้วว่าเป็นตัวสปายดักฟังสนทนา ที่พอลูฟี่เก็บเควสได้ มันก็จะคาบข่าวไปบอกนายมัน

"ครั้งก่อนก็โพไซดอน คราวนี้ก็พลูตัน" นี่คือคำพูดของคาริบูล่าสุด ทีนี้ก็เดาไม่ยากละครับว่ามันจะทำอะไรต่อ

ผมคิดว่าหมอนี่จะโผล่มาอีกครั้งคือตอนที่ลูฟี่ไขความลับของยูเรนัสหรือจิ๊กซอว์ชิ้นต่อไปในการเข้าถึงวันพีซครับ

ส่วนชายที่มีแผลไฟไหม้ควรจะเป็นคนที่มีประสบการณ์ผ่านร้อนผ่านหนาว รู้เห็นสิ่งต่างๆในโลกมากมายนะครับ

แล้วก็ต้องมีคลาสพอตัว ที่จะหลบเลี่ยงการรุกรานจากคนที่มีเบาะแสเกี่ยวกับตัวเขา เช่นไคโด บิ๊กมัม โจรสลัด

เมื่อเขารู้วิธีที่จะไปหาวันพีซ เขาก็ย่อมต้องรู้ถึงตัวตนของโพไซดอน พลูตัน ยูเรนัส อยู่แล้ว คาริบูไม่จำเป็นเลย

เพราะฉะนั้นผมจึงมั่นใจว่าชายที่มีแผลไฟไหม้ กับนายของคาริบู จะเป็นคนละคนกันครับ
รูปภาพ
powerbomb

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ พ.ย. 04, 2023 12:20 pm

powerbomb เขียน:ผมว่าเราไม่ควรประเมินคาริบูสูงขนาดนั้นครับ

บทที่ผ่านมาก็เห็นชัดแล้วว่าเป็นตัวสปายดักฟังสนทนา ที่พอลูฟี่เก็บเควสได้ มันก็จะคาบข่าวไปบอกนายมัน

"ครั้งก่อนก็โพไซดอน คราวนี้ก็พลูตัน" นี่คือคำพูดของคาริบูล่าสุด ทีนี้ก็เดาไม่ยากละครับว่ามันจะทำอะไรต่อ

ผมคิดว่าหมอนี่จะโผล่มาอีกครั้งคือตอนที่ลูฟี่ไขความลับของยูเรนัสหรือจิ๊กซอว์ชิ้นต่อไปในการเข้าถึงวันพีซครับ

ส่วนชายที่มีแผลไฟไหม้ควรจะเป็นคนที่มีประสบการณ์ผ่านร้อนผ่านหนาว รู้เห็นสิ่งต่างๆในโลกมากมายนะครับ

แล้วก็ต้องมีคลาสพอตัว ที่จะหลบเลี่ยงการรุกรานจากคนที่มีเบาะแสเกี่ยวกับตัวเขา เช่นไคโด บิ๊กมัม โจรสลัด

เมื่อเขารู้วิธีที่จะไปหาวันพีซ เขาก็ย่อมต้องรู้ถึงตัวตนของโพไซดอน พลูตัน ยูเรนัส อยู่แล้ว คาริบูไม่จำเป็นเลย

เพราะฉะนั้นผมจึงมั่นใจว่าชายที่มีแผลไฟไหม้ กับนายของคาริบู จะเป็นคนละคนกันครับ

ประเมินได้เฉียบแหลมมากเลยครับ

ผมก็คิดว่าสกิล(การเคลื่อนที่)ของชายที่มีแผลไหม้จะต้องไม่ธรรมดา(ส่วนตัวคิดว่าใช้ " เทคนิคการเดินเรือขั้นสูง " ) และก็น่าจะมีประสบการณ์ที่โชกโชนน่าจะผ่านโลกมาเยอะพอสมควร

ผมก็อยากรู้ว่าคาริบูจะนำความลับเหล่านี้ไปบอกใครกันแน่ครับ
จะเป็น1ใน4จักรพรรดิรึเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ พ.ย. 04, 2023 1:47 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ เสาร์ พ.ย. 04, 2023 1:21 pm

แต่ด้วยเหตุบังเอิญหรือไม่

สถานที่ตั้งของเร้ดโพเนกีฟ คือ สถานที่เดียวกับที่อาวุธโบราณนั้นหลับไหลอยู่ โดยเปิดเผยแล้ว 2 ใน 4 สถานที่

เกาะเงือก = พบโพไซดอน
เกาะวาโนะคุนิ = พบพลูตัน
เกาะโซ = พบแต่ช้างสุณิชา
เกาะโฮลเค้ก = ? (นอกจากเร้ดโพเนกีฟ ก็มีเผ่า3ตาที่จะเชื่อมโยงถึงโพเนกีฟได้)

ยังเหลือยูเรนัสชิ้นสุดท้าย ว่าจะตั้งอยู่ ณ สถานที่แห่งไหนกันแน่(เพราะมันจะเหลืออีกไม่กี่เกาะก็จะได้ไปราฟเทลกันแล้ว)
ใกล้จะสิ้นสุดการเดินทางรอบโลกกันแล้ว

โพสต์โดย djtori เมื่อ จันทร์ พ.ย. 06, 2023 2:04 pm

ผมว่า คาริบู ก็แค่สปาย ที่ทำเพื่อเงิน น่าจะคาบข่าวไปให้ บากี้ คร็อกโคได หรืออาจจะหนวดดำ

แต่เทคนิคการเเินเรือชั้นสูง ผมว่าหลายๆคนก็สามารถใช้ได้ ถ้ารู้เรื่องเหล่านี้ ดังนั้นไม่น่าเป็นตัวชี้วัดอะไร ที่คาริบูทำ อาจจะเพราะ ความสะดวกสบาย หรือไปรู้อะไรมาเท่านั้นเอง

ส่วนชายที่มีแผลไฟไหม้ จะเนื้อเรื่อง ที่แพลมๆ
อาจจะเป็นเซาโร ซึ่งน่าจะเคยเห็น โพเนกีฟ อยู่บ้าง หรือ
เคยได้ยินจากทีมนักวิจัยในโอฮาร่า

แต่จะมีเทคนิกการเดินเรือชั้นสูงไหม บอกไม่ได้ เพราะเนื้อเรื่องไม่ปรากฎ แต่ที่แน่ๆ อาจจะไม่เกี่ยวกับอาวุธโบราณเชยก็เป็นได้

ส่วนน้ำวน คงเกิดจากภูมิประเทศแถวนั้นมากกว่า
เหมือนที่วาโนะ พอภูมิประเทศเปลี่ยนไป การเข้าประเทศ
การเดินทางแถวนั้นก็เปลี่ยนตาม

และเรื่อง แซงค์ ไปเอลบัฟมาแล้วมีโอกาสไปเกาะสุดท้ายไหม
คือถ้าได้เบาะแสจากเซาโร ก็ได้โพเนกีฟ จากคิดส์ อีก 2 อัน ก็ยังไม่ครบอยู่ดีครับ

ดังนั้นผมมองว่า ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน ทั้งอาวุธโบราณ ชายผํ้มีแผลไฟไหม้ และคาริบู
djtori

โพสต์โดย มโนสำคัญกว่าความรู้ เมื่อ จันทร์ พ.ย. 06, 2023 4:45 pm

djtori เขียน:ผมว่า คาริบู ก็แค่สปาย ที่ทำเพื่อเงิน น่าจะคาบข่าวไปให้ บากี้ คร็อกโคได หรืออาจจะหนวดดำ

แต่เทคนิคการเเินเรือชั้นสูง ผมว่าหลายๆคนก็สามารถใช้ได้ ถ้ารู้เรื่องเหล่านี้ ดังนั้นไม่น่าเป็นตัวชี้วัดอะไร ที่คาริบูทำ อาจจะเพราะ ความสะดวกสบาย หรือไปรู้อะไรมาเท่านั้นเอง

ส่วนชายที่มีแผลไฟไหม้ จะเนื้อเรื่อง ที่แพลมๆ
อาจจะเป็นเซาโร ซึ่งน่าจะเคยเห็น โพเนกีฟ อยู่บ้าง หรือ
เคยได้ยินจากทีมนักวิจัยในโอฮาร่า

แต่จะมีเทคนิกการเดินเรือชั้นสูงไหม บอกไม่ได้ เพราะเนื้อเรื่องไม่ปรากฎ แต่ที่แน่ๆ อาจจะไม่เกี่ยวกับอาวุธโบราณเชยก็เป็นได้

ส่วนน้ำวน คงเกิดจากภูมิประเทศแถวนั้นมากกว่า
เหมือนที่วาโนะ พอภูมิประเทศเปลี่ยนไป การเข้าประเทศ
การเดินทางแถวนั้นก็เปลี่ยนตาม

และเรื่อง แซงค์ ไปเอลบัฟมาแล้วมีโอกาสไปเกาะสุดท้ายไหม
คือถ้าได้เบาะแสจากเซาโร ก็ได้โพเนกีฟ จากคิดส์ อีก 2 อัน ก็ยังไม่ครบอยู่ดีครับ

ดังนั้นผมมองว่า ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน ทั้งอาวุธโบราณ ชายผํ้มีแผลไฟไหม้ และคาริบู

ถ้าเซาโร คือ ชายที่มีแผลไหม้แสดงว่า เร้ดโพเนกีฟชิ้นสุดท้ายนี้น่าจะถูกตั้งทิ้งไว้ที่เอลบาฟ
(เซาโรไปเคลื่อนย้ายเร้ดโพเนกีฟจากเกาะเงือกมาเก็บไว้ที่เอลบาฟ)

คราวนี้ถ้ากลุ่มหมวกฟางมาถึง ก็จะเป็นกลุ่มแรกที่เก็บครบทั้ง 4 ชิ้นแล้ว

ที่น่าคิดนับจากนี้ ความสำคัญจากโรบิ้น จะถูกย้ายไปที่นามิไหมครับ
เพราะต้องมีการมาร์คจุด 4 จุด ลงบนแผนที่จริงครับ
(หน้าที่นามินอกจากต้นหนเรือ ก็คือ นักเขียนแผนที่)ก็จะมีความสำคัญก็คราวนี้

(ส่วนคาริบู ผมกลัวว่าหลังจากนำความลับเหล่านี้ไปขายได้เงินมาแล้ว น่าจะมีความเสี่ยงสูงที่จะถูกเก็บปิดปากอีกทีนะครับ )

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง TALK About ONE PIECE !!