เรือ Windy Mcbrine กลุ่มโจรสลัดทานตะวัน : )

แหล่งสุมหัวของเหล่าโจรสลัด สาระมีไม่มีก็จัดมากันได้ที่นี่เลยจ้า

Re: เรือ Windy Mcbrine กลุ่มโจรสลัดทานตะวัน : )

โพสต์โดย Sunflowerz เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 9:55 pm

PITBOO59 เขียน:
BluCero เขียน:แวะมากินเรือ

แวะมาดูดม้า เอ้ย กินม้ากลับ

ดันโคนๆๆ :lol:

PITBOO59 เขียน:แวะมาจมเรือ

artkub เขียน:แวะมากู้เรือ

BluCero เขียน:แวะมากินเรือ

ดีๆ ทั้งนั้น !! :lol:

BluCero เขียน:เดินตามความฝันครับเฮีย ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง(หนาวๆ ร้อนๆ มีฝนแถมมาด้วย)

ทุกท่านรักษาสุขภาพด้วยนะครับผม ผมงี้ฟาดไข้ไปเป็นสัปดาห์เลยเซง 55555

อัพเดท!!! ได้งานเป็นผู้ช่วยผู้จัดการของยาโอยิด้วยงับ ทำพลางๆระหว่างรอสอบตั๋วหาเงินใช้ อิอิ

เริ่มปีหน้าผมประจำอยู่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต แอบไปทักทายได้นะครับ

ไว้จะแวะไปกินฟรีครับ :ugeek:

BluCero เขียน:ม้าขาดเลยทีนี้

มีใครตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยชมสตาร์วอร์แบบผมบ้าง (ผมอายุ23งับ)

สตาร์วอร์ เป็นอะไรที่ผมชอบมาก โดยเฉพาะดาบเลเซอร์ เพราะงั้นเลยไม่พลาด ชวนตามดูตั้งแต่ภาคแรกนะ สนุกๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sunflowerz
Sapphire Dragon

Re: เรือ Windy Mcbrine กลุ่มโจรสลัดทานตะวัน : )

โพสต์โดย artkub เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:12 pm

ผมดูหมดทุกภาคแหละ แต่ที่ชอบที่สุดคือภาค3 ดูตอนเด็กๆนี่ชอบมาก ลองลงมาก็ภาค6 ตอนสุดท้ายเล่น

เอาน้ำตาไหลเลยซึ้งมาก 555 ;) :mrgreen:
artkub

โพสต์โดย Sunflowerz เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:21 pm

ภาคแรกนี่ตั้งแต่สมัยเป็นตลับวีดีโออ่ะ ผมจำได้ แต่พักหลังๆเหมือนมีทำให้เป็น HD แล้ว ชัดดี ฉากปะทะกันของเจไดประทับใจตลอดเลย เยี่ยมๆ (อวยเกินป่าวว้า 55)
Sunflowerz

โพสต์โดย Sunflowerz เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:24 pm

ไม่ได้เข้ามาพักใหญ่เลยแฮะ ชวนคุยสักหน่อยดีกว่า

หัวข้อ : ระหว่างความถูกต้องกับความจงรักภักดี ถ้าวันใดวันหนึ่งมันขัดแย้งกันขึ้นมา คุณจะเลือกอะไร เพราะเหตุใด ? (ถามทุกคนที่ผ่านเข้ามาเห็นนะครับ)

*อยากอ่านๆ จัดเต็มได้จัดมาเลย : )
Sunflowerz

โพสต์โดย sad1234 เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:26 pm

แวะมาทักทายครับ อย่าลืมผมน้าาาาาาาา สหายทุกท่าน

ปีใหม่ ใครไปไหนกันมั่งเอ่ย
หน่วยต่อสู้ ฉายา "ขุนแผน" แห่งกลุ่มโจรสลัดทานตะวัน
รูปภาพ
sad1234

โพสต์โดย Sunflowerz เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:39 pm

ไม่ลืมครับเมท ฮ่าๆ ปีใหม่หรือหลังปีใหม่ผมดูๆไว้ว่าจะไปเกาะแถวภาคตะวันออก สมงเสม็ด แถวๆนั้น
Sunflowerz

โพสต์โดย artkub เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:47 pm

Sunflowerz เขียน:ภาคแรกนี่ตั้งแต่สมัยเป็นตลับวีดีโออ่ะ ผมจำได้ แต่พักหลังๆเหมือนมีทำให้เป็น HD แล้ว ชัดดี ฉากปะทะกันของเจไดประทับใจตลอดเลย เยี่ยมๆ (อวยเกินป่าวว้า 55)

ผมยังเก็บเครื่องเล่นกับตลับบางอันไว้อยู่เลยนะ แต่รู้สึกมันเสียละเลยเก็บไว้เป็นที่ระลึก 8-) :lol:
artkub

โพสต์โดย artkub เมื่อ อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2015 10:49 pm

Sunflowerz เขียน:ไม่ได้เข้ามาพักใหญ่เลยแฮะ ชวนคุยสักหน่อยดีกว่า

หัวข้อ : ระหว่างความถูกต้องกับความจงรักภักดี ถ้าวันใดวันหนึ่งมันขัดแย้งกันขึ้นมา คุณจะเลือกอะไร เพราะเหตุใด ? (ถามทุกคนที่ผ่านเข้ามาเห็นนะครับ)

*อยากอ่านๆ จัดเต็มได้จัดมาเลย : )

ผมเลือกความถูกต้องนะอันไหนผิดก็คือผิดว่ากันตามนั้นถึงจะเป็นคนรู้จักหรือผู้มีพระคุณของเราก็เถอะ

จะว่าไปคล้ายๆกับเปาบุ้นจิ้นสักตอนหนึ่งเลยแฮะ :lol:

sad1234 เขียน:แวะมาทักทายครับ อย่าลืมผมน้าาาาาาาา สหายทุกท่าน

ปีใหม่ ใครไปไหนกันมั่งเอ่ย

ผมว่าจะไปแถวๆพัทยานะ 8-) :mrgreen:
artkub

โพสต์โดย BluCero เมื่อ พุธ ธ.ค. 30, 2015 11:29 pm

Sunflowerz เขียน:ไม่ได้เข้ามาพักใหญ่เลยแฮะ ชวนคุยสักหน่อยดีกว่า

แน่นอนว่า(ว่าที่)นักกฎหมายอย่างผม ก็คงต้องเห็นด้วยกับความถูกต้องแน่นอน แต่ ก็ไม่ใช่ว่าจะทุ่มให้กับความถูกต้องเต็มร้อยเลยนะครับ สำหรับผมนั้นมองว่าความถูกต้องหรือแม้กระทั่ง(ด้วยความเคารพนะครับ)ตัวบทกฎหมายเอง ล้วนแล้วแต่เป็นสิ่งที่ถูกอุปโลกขึ้นเองโดยมนุษย์ในแต่สังคม พวกเขาเหล่านั้นขัดเกลาและปรุงแต่งกฎหมายเพื่อมาไว้ใช้กับสังคมของตนแน่นอนว่า โดยส่วนใหญ่นั้นกฎหมายมักจะพัฒนามาจากศีลธรรมพื้นฐานในใจของมนุษย์ เช่น ฆ่าคนไม่ดี ขโมยไม่ดี แต่เนื่องจากศีลธรรมเช่นนี้มันไม่มีพาวเวอร์กล่าวคือ แม่งมีแต่เนื้อหา ไม่มีบทลงโทษสำหรับความเลวเช่นว่านั้น จึงจำเป็นต้องมีกฎหมาย ในส่วนของกฎหมายที่พัฒนามาจากศีลธรรมนั้น คงไม่มีใครแย้งหรอกครับเพราะมันค่อนข้างจะขึ้นตรงกับความรู้สึกเรา

แต่ ในส่วนของกฎหมายที่ถูกสร้างขึ้นโดยเทคนิคนั้น เช่นพวกกฎหมายจราจร ทรัพย์สินทางปัญญา บลาๆๆ อะไรทำนองนี้ล้วนแล้วแต่เกิดมาจากความเห็นว่า เฮ้ยเราควรจะมีอะไรมาควบคุมสิ่งนี้วะ ดังนั้นจึงสร้างกฎหมายในส่วนนี้ขึ้นมา ซึ่งมันก็ดีครับ ช่วยกำหนดทิศทางที่สวยงามให้แก่สังคม ยกตัวอย่างง่ายๆเช่น กฎหมายใช้มีใบอนุญาตขับขี่ ให้ใส่หมวกกันน๊อค หากคุณฝ่าฝืนก็จะมีโทษว่ากันไปตามกฎหมาย(โดยส่วนตัวผมนั้นไม่มีปัญหากับกฎเหล่านี้ครับ) แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนที่เขาจะยอมรับนะครับเรื่องกฎแบบนี้ บางคนอาจจะมีคำถาม เฮ้ย ฉันขับรถแข็งวะทำไมฉันต้องมีใบขับขี่วะ หรือ ผมขี่มอเตอร์ไซต์ช้าๆติ๋มๆไม่ชนไม่ล้มหรอกแล้วผมจะใส่หมวกไปทำไมครับจ่า นอกจากจะใส่ไว้กันจ่าจับ(ซึ่ง ณ เวลานี้ผมก็เห็นหมวกกันน๊อคกากครึ่งใบที่ใส่กันตำรวจเยอะแยะไปหมด*) ทั้งนี้ทั้งนั้นเป็นเพราะว่า กฎหมายเหล่านี้นั้นมิได้เกิดขึ้นจากศีลธรรม(เฉพาะพื้นฐานกฎหมายครับ ไม่ได้รวมถึงผลที่จะเกิดจากการละเมิดกฎนั้น) จึงไม่ต้องแปลกใจเลยหากว่า ผู้คนส่วนใหญ่เขาจะโวยวายกันเวลาโดนตำรวจจับหมวกหรือจอดรถผิด นั้นเป็นเพราะว่าเขาไม่ได้รู้สึกว่าเขาทำอะไรผิดนี้ครับ มันต่างจากการฆ่าคนหรือขโมยของ...

ผมก็เขียนซะยาวหาเนื้อไม่เจอ 55555 เอาละ ต่อไปเป็นเรื่องความถูกต้องนะครับ ทั้งหมดทั้งปวงนี้ผมต้องการจะสื่อถึงความถูกต้องครับ เพราะหากว่ากฎหมายเป็นสิ่งที่ดีแล้วนั้น ย่อมหมายความว่ามันคือความถูกต้อง... ดังนั้น กฎหมายเทคนิคที่ไม่ได้เกิดจากศีลธรรมก็ต้องถูกต้องนะครับ เช่น การขับรถโดยมีใบขับขี่นั้นถูกต้อง ส่วนการขับรถโดยไม่มีใบขับขี่นั้นเป้นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง... ใช่เหรอวะ? มีใครรู้สึกผิดเวลาขับรถแล้วไม่มีใบขับขี่บ้างครับ? หรือมีใครที่เมื่อใบขับขี่หมดอายุก็ไม่กล้าจะแตะตัวรถอีกเลย.. อาจจะมีครับแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน555 ดังนั้นเมื่อผลมันออกมาเป็นอย่างนี้ แสดงว่ากฎหมายตัวนี้ไม่ใช่ ความถูกต้อง ในสายตาของเขาคนนั้นแล้วนะครับ อาจจะเป็นเพราะ มันไม่ถูกใจด้วยละมั้ง ก็..ไม่ได้ไปร่วมเขียนกฎหมายตัวนั้นด้วยนี้เนอะ เลยอาจจะมองว่ามันไม่ได้ถูกต้องซะทีเดียว(ตรงนี้ค่อยข้างละเอียดอ่อนผมไม่แตะดีกว่า :shock: :shock: )

แต่สำหรับ ความจงรักภักดี นั้น ผมกลับมองว่า มันคือการก่อความสัมพันธ์ระหว่างบุคคลซึ่งมันค่อนข้างจะจริงและสัมผัสได้อย่างแน่นอน(กรณีไม่ได้โดนเขี่ยทิ้งนะครับ) ผมจะยกตัวอย่างว่าผมไปสวามิภักดิ์ต่อพ่อใหญ่ลูฟี่ เพราะผมเคารพลูฟี่อย่างใจจริง แน่นอนว่าไม่มีใครมาบังคับให้ผมต้องเคารพลูฟี่(เปรียบเทียบกรณีต้องมีใบขับขี่เวลาขับรถ) ดังนั้นแล้ว ความเข้าใจและเข้าถึงมันจึงมาก และผมก็ยินดีจะฟังพ่อใหญ่ลูฟี่(มากกว่ากรณีเชื่อฟังกฎหมายเทคนิคข้างต้น) ในส่วนนี้ผมจึงรู้สึกค่อนข้างชอบใจในความจงรักภักดีเสียมากกว่า

ทว่า หากสองอย่างข้างต้นนี้ดันมาขัดแย้งกัน ดังโจทย์ที่กัปตันตั้งมา

นั้นก็อาจจะหมายความว่า พ่อใหญ่ลูฟี่อาจจะไม่ใช่คนเดิมในสายตาผมไปแล้ว เช่น พ่อใหญ่ลูฟี่ฆ่าคน.. นั้นอาจจะหมายถึงผมอาจจะต้องเลือกความถูกต้องคือส่งพ่อใหญ่ลูฟี่ไปนอนเล่นที่อิมเพลดาวน์ แต่ในทางกลับกันนั้นหากพ่อใหญ่ลูฟี่ขับซีวีคแบบไร้ใบขับขี่(และไม่ได้ไปชนใครตาย)ผมก็คงมองว่าพ่อใหญ่ลูฟี่ไม่ได้ทำผิดอะไรหรอกครับ เพราะผมไม่อินกับกฎหมายตัวนั้นในกรณีนี้ความจงรักภักดีคงได้คะแนนนำ (แต่ถ้าพ่อใหญ่ลูฟี่ประมาทหรือทำอะไรสุ่มเสี่ยงที่จะก่อให้เกิดภยันตรายอันละเมิดต่อกฎหมายที่เกิดจากศีลธรรมนั้นผมเองก็คงต้องเลือกความถูกต้องเช่นกัน)

และทั้งหมดนี้ก็คือคำตอบของผม ความจริงก็แค่วรรคสุดท้ายละมั้ง ที่เหลือออกแนวบ่น :D :D :D

ซู้ดดดดดด เพลงมา
นักดนตรีจอมยียวน แห่ง กลุ่มโจรสลัดทานตะวัน

ยิ่งโตยิ่งกลัวอะไรที่ไม่ชัวร์ก็คงไม่มั่วแล้วลงมือ
BluCero

โพสต์โดย BluCero เมื่อ พุธ ธ.ค. 30, 2015 11:30 pm

ปีใหม่มากบดาลอยู่หอเพื่อนครับ
นักดนตรีจอมยียวน แห่ง กลุ่มโจรสลัดทานตะวัน

ยิ่งโตยิ่งกลัวอะไรที่ไม่ชัวร์ก็คงไม่มั่วแล้วลงมือ
BluCero

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง Kaizoku & Misc BOARD